Abokin Aikina Book 1 Page 30

 


LAMBA TALATIN.*

    

       Abincin Sajida ta zuba mana a ƙaton tire, ni da ita da Maman Taufik muka yi ɗakina. Yayin da muka bar Yaya Maimuna da sauran dangin Mukhtar a nan suna cin nasu.

      Muna ɗakina muna ta hira bayan mun gama cin abincin. Ban san ya aka  ƙare da 'yan jeren ba, har sai da suka zo ƙofar ɗakina suna yi mini godiya, tare da sallama a kan sun ƙare za su tafi.

     Sauka lafiya na yi musu a bakin ƙofar ɗakin ban fita ba, a gabana suka fice ɗauke da kulolin abincin da aka ba su. Na dawo ɗakin inda su Maman Taufiƙ da Sajida suke ta hirar amaryar da kayan ɗakinta.

       Zama na yi ina 'yar dariyar yaƙe na ce da su,

 "Idan ba ku daina gulmar matar mutane ba, zan faɗa wa mijinta ya ɗauki mataki kanku." 

       Maman Taufiƙ ta maka mini jar harara tana faɗin, "Gaskiya ce muke faɗa kuma ke ma kin sani, don duk wanda ya gan ki ya san zaman boranci kawai amaryar ta zo yi a gidan Abban su Haidar."

       "Kin taɓa ganin inda namiji zai zuba kuɗinsa ya yi auren so don huce haushi; sannan a kira amaryar da boranci a gidansa?"

       Na ƙare maganar tare da kafe ta da ido ina murmushi, Sajida ce ta yi hanzarin ba ni amsa da cewa,

      "To ita dai wannan amarya Aunty; babu abin da zai tsinta a jikinta face kayan haushi da takaici. Ba ki gan ta ba fa! Yar firit da ita babu kumarin jiki balle gaba ko baya. Ta tafi 1 tamkar taɓaryar da ta shekara jingine cikin rana, ta bi duk ta ƙarmashe sai ɗan banzan son kuɗi ga surutun masifa." 

      

    Baki na rufe ina dariya saboda yadda Sajida take maganar tana yatsinar fuskar, tamkar ta hango wani abin ƙyama. Maman Taufiƙ kuma dariyar mugunta kawai take yi saboda an mata abin da take so.

       Ina ƙoƙarin yin magana kiran Amina ya shigo wayata, da hanzari na ɗauka saboda tuno ban sanar da ita labarin auren ba. Ƙorafi ta fara yi mini a kan rashin zuwana ofis, sannan ta ƙare da tambayar lafiya ko jikina ne ya motsa. Ina murmushi kamar a gabanta na ce,


      "Hidimar amaryar Mukhtar muke yi. Gobe za a yi walima jibi a kawo amarya, idan da hali ki zo mana bikin ko na rana ɗaya ne."


      'Aure!!!?'


  Tambayar da ta yi kenan cikin ɗaga murya, domin sautin da ta yi maganar da shi ya tabbatar mini; da mamakin auren da ta ji na ambata.  Gaskiyar hasashena ya fito a cikin amsar da ta ba ni kai-tsaye muryarta tana rawa.

      'Cabɗijam! Daman can kin san da batun auren ne? Ko kuwa yadda kika sanar da ni a sama haka ke ma kika ji shi?'

        "Na san da batun auren tuni, kawai dai ke ce Allah ya mantar da ni ban faɗa miki ba." 

     Ajiyar zuciya ta sauke mai ƙarfi sannan ta ce, "Ba zan samu zuwa gobe ba sai ranar bikin. Allah ya ƙara miki haƙuri da juriya. Mutanen wurinmu suna ta tambayar lafiya ba ki fito aiki ba jiya da yau. Na faɗa musu abin da MD yake sanar musu cewar ba kya jin daɗin jikinki."

      "Yawwa! Mutuniyata! Kin kyauta da yawa, ki gaishe da kowa don gobe ma da wuya na fito."

      Na ƙare maganar ina rufe baki don na san sai ta yi wani ƙorafin bayan wanda ta yi. 

"Gaskiya dai ki daure ki zo ko ba ki daɗe ba ki koma, saboda aikinki ya yi wa MD yawa ko yau sai da na rage masa wani a madadinki."

      

      "Hmmm! A dai ba shi haƙuri iya gobe da jibi ne kawai hutun, ranar monday tun da sassafe zan shigo har sai na riga ki zuwa."

      "To shi kenan! Amma dai..."

       "Ke dai me? Plss! Ki ba shi haƙuri idan kin ga da matsala kuma ki sanar da shi bikin kishiyata na tsaya yi."

     Ina ƙare maganar na datse kiran, don na san halinta da jan zance ya yi tsawon da sai ta sa na je aikin dole ko ba na so. 


      Sajida ba ta bar gidan ba har sai da aka yi magriba, tana tare da Maman Taufiƙ suna aikin gyaran gidan. Bayan gulmar auren Mukhtar da amaryarsa da suka saka wa gaba. 

Amma Mamarta da sauran waɗanda suka zo tuni suka yi gida. Ita ma don ta ƙi bin su ne ya sa suka tafi suka bar ta, bayan sun gama jefa mini magana a fakaice sanadin kujerun amarya. Da suka hau suna bitar zancen ba sabon katako ba ne. Ni kuma da bakin ƙaiƙayi na sake faɗar; a haka angon yake son kayan amayarsa mai son shi tsakani da Allah. 


   ***

Da safe ma tun wuri Sajida ta zo da jakar kayanta na walima, saboda an ce da ƙarfe huɗu za a yi walimar. Tare da ita muka sake gyare gidan fes muka feshe shi da turaren wuta mai ƙamshi. Ƙamshin sabon fenti da na turaren ya haɗe wuri ɗaya komai tsaf-tsaf.

       Sannan mai lalle ta zo aka tsantsara mana ni da ita, su Ummu Salma suka dawo su ma aka yi musu. Muna tsaka da hira Maman Taufiƙ ta shigo  da ƙatuwar leda a hannunta, Sajida ta riƙo mata suka yi ɗakina. Ganin haka na yunƙura zan bi su da busasshen lallena ban wanke ba.

       Sai ga sallamar wasu mata daga dangin amarya, gaisawa muka yi da su suna ƙoƙarin buɗe ɗakin na shige ɗakina na rufe. Toilet na shige kai-tsaye na wanke jam lallena da ya fito raɗau ma sha Allah!


      Kayan ɗinkinmu da na hango barbaje kan gado wani sanyin daɗi ya ratsa zuciyata. Saboda tun a kallo ɗaya na hango tsaruwar da ɗinkin ya yi. Musamman na shaddodin da suka sha aiki da zare mai kyau sai ƙyallin shuwari stones suke yi.

      Tawa shaddar baƙa ce aka yi wa aiki da jan zare da golden color. Sai ta su Ummu Salma mai golden ta sha aikin da ya ƙara fito da ita ma sha Allah.  Ɗinkin less ɗina kuma half bubu fensil ne, wanda aka yi adon bakin lesin ta gaba da bayan rigar. Kuma aka yi wa tsaguwar tsakiyar bayan rigar adon tattara ta kwanta luf-luf saboda gugar da lesin ya sha. 

     Su Ummu Salma ma ɗinkin atamfarsu A.shape ne ya sha adon stone sai ƙyalli yake yi. Haidar ma aikin da aka yi masa irin zaren su Ummu Salma ne ya yi kyau sosai.

     Zama na yi gefen gadon bakina har kunne muna ta aikin yaba ɗinkin da mai ɗinkin, saboda alƙwarin da ya cika bai saɓa mana ba. 

      Yaran ma da suka ga ɗinkin tsallen murnar suka dinga yi. Da ƙyar aka karɓi kayan hannun Haidar saboda ƙoƙarin sakawa da yake yi tun ba a yi masa wanka ba.


      Ko da ƙarfe uku da rabi ta yi duka mun shirya cikin shiga ta isa ni da yarana. Mun sha ƙamshin turaruka duk inda muka motsa sai ya tashi, saboda Allah ya ƙawata mini ƙamshi a zuciyata ba na sake da turare koyaushe a jikina.

     Hakan ya sa nake lalace rabin kuɗina a wurin masu turaruka, duk da faɗan da Umma take yi mini a kan na yi tanadi ko don yarana mata.


     Gidanmu ya cika da 'yan'uwa da abokan arziƙina, irin su Maman Taufiƙ, Firdausi, Amina da wata maƙociyata da muke ɗan gaisawa. Saboda masu kuɗin gaske ne a cikin unguwar ba kowa take kulawa ba. 

      Da motarta aka yi ta ɗaukar mutane zuwa inda ake yin walimar, sai da aka kai kowa sannan ni da su Maman Taufiƙ da su Firdausi suka take mini baya.

      Tun da muka fito daga motar kallo ya dawo kanmu, fuskata a sake nake kallon mutane tare da gaisawa da waɗanda ke ra'ayin gaisuwar.

     Kujeru na musamman aka tanadar mana muka zauna, ina ta shan ƙamshi da jin kaina wata sarauniya a cikin bayi. Saboda kallo ɗaya da na yi wa matan wurin na raina su. Tsakanin Yayun Mukhtar mata da matan ƙannensa, tare da 'yanmatan gidansu da zawarawan duka. Sannan dangin amaryar da na gama karance muzantar da ke kan fuskokinsu.

       

     Kasancewar ko da muka je an fara gabatar da walimar, ban samu ganin fuskar amarya ba saboda ta duƙe fuskarta cikin gyalen da ya yi wa kanta lulluɓi.

      A kan ƙafarta idanuwana suka sauka babu shiri na ɗauke kaina ina basarwa. Saboda ganin baƙar ƙafar da wani mahaukacin lallen da na hango kamar an zana tsutsotsi.

     Na shiga latsar wayata zuciyata cike da son ƙara kallon ƙafar amaryar Mukhtar, domin na tabbatar da abin da idanuwana suka hango mini tun a kallo ɗayan da na yi. 

     Bayan an gama walimar aka fara rabon ledodin takeaway. Har gabana Sajida ta ajiye mana buhu bayan ta gama raba wa danginsu nasu. Tare da sanar da ni kayanmu ne ni da mutanena. 

     Godiya na yi na miƙe tare da mayar da wayar a jakata ina gaisawa da mutane. Saboda nuno ni da mutane suke yi ana faɗin,


     "Ga Kishiyar Barira."


     Babu shiri dariya ta so suɓuce mini, saboda ganin Sajida riƙe da kafaɗar amarya tana ƙoƙarin isowa da ita inda nake. 

      "Aunty ga Amaryarki na kawo miki ita ku gaisa!"

      Ta ƙare maganar tare da saka mini hannunta a cikin hannuna. Ido na ɗan zaro saboda ƙarfin da na ji a hannun amarya mai kama da  kantar daka.

 

      "Buɗe fuskarki amarya ku gaisa da Auntynki!"


    Maman Taufiƙ ta yi maganar tare da sauke gyalen amarya domin mu ga fuskarta. Rungumo ta na yi a jikina cikin sigar duniyanci na ce,


     "Ku daina kalle wa Abban su Haidar amarya...Rufe fuskarki duk mai son ya gan ki sai ya biya mu kuɗi."

       

         Dariya aka yi duka wurin tare da ihu saboda mamakin da na bar su da shi a zuciya har muka bar wurin. Domin kuwa wasu daga cikin danginta sai da suka biyo mu har bakin mota; suna yi mini addua'r gamawa lafiya tare da zaman lafiya ni da ita da angon duka.

     A cikin mota ma zancen kawai su Amina ke yi Maman Taufiƙ tana ta jinjina abin da na yi. 

      

     "Gaskiya samun irin Maman Haidar a wannan lokaci sai an tona. Cabɗijam! Ni yaushe zan iya yin irin wannan ƙarfin halin ga Kishiya?."


     Firdausi tana dariya ta ce, "Ki bar ta nan da kika gan ta, ita ma ta ciki tana ciki ne fa! Amma da mun watse mun bar ta sai ta sha kukan kishin mijinta."


     "Ai kuma ƙawata ba dai jarumta ba! Don ko haka da ta yi ta ci galabar yaƙin a idon amarya da danginta. Domin ni kaina nan duk da nake da kishiyar a yanzu; Allah ya gani ba zan iya yin hakan ba idan za a ƙaro mana wata." Zancen da Amina ta yi kenan tana 'yar dariyar da ta ba ni dariya ni ma.


****

      A ƙofar gidanmu maƙociyar tawa ta sauke Firdausi da Amina tare da Maman Taufiƙ da Sajida. Saboda su Ummu Salma tun kafin mu baro wurin na kira Najib ya ɗauko su.

     Godiya muka yi mata sosai, sannan ta shige gidanta da motarta bayan an ba ta ledar walimar. A nan Sajida ta bai wa kowa ledarsa Maman Taufiƙ ta yi mana sallama ta shige.

       Firdausi da Amina saboda mazajensu  za su zo ɗaukar su, tare muka yi gidan suna ta tsokana ta.

      A nan ma bayan mun yi sallah wata sabuwar hira aka dasa. Sajida ta tuntsure da wata mahaukaciyar dariya tana cewa,


      "Wai Aunty kin ji ƙaimon da hannunta yake yi, tamkar busassar takarda?"





Kai jama'a😂

Ni dai babu luwana🏃🏻‍♀️🏃🏻‍♀️


No comments

Powered by Blogger.